Trang chủ Pháp luật Lệ phí trước bạ nhà đất là tính theo giá trên hợp...

Lệ phí trước bạ nhà đất là tính theo giá trên hợp đồng hay bảng giá của nhà nước?

0
Chia sẻ
Lệ phí trước bạ nhà đất là tính theo giá trên hợp đồng hay bảng giá của nhà nước?
Rate this post

Trong thủ tục mua và bán nhà đất thì cần phải đóng lệ phí trước bạ nhà đất. Tuy nhiên nhiều người dân sẽ chưa rõ ràng trường hợp nào đóng phí theo bảng giá nhà nước và trường hợp nào là theo giá trên hợp đồng. Mời các bạn đọc giả cùng theo dõi bài viết bên dưới để nắm kĩ điều này nhé.

lệ phí trước bạ nhà đất

Từ ngày 01/01/2017, nghị định 140/2016/NĐ-CP có hiệu lực, thay thế nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ quy định về giá tính lệ phí trước bạ với nhà, đất như sau:

“Điều 6. Giá tính lệ phí trước bạ

1. Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất

a) Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

b) Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về xây dựng tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Riêng:

– Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà thuộc sở hữu nhà nước bán cho người đang thuê theo quy định của pháp luật về bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thuê là giá bán thực tế ghi trên hóa đơn bán nhà theo quyết định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

– Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà mua theo phương thức đấu giá theo quy định của pháp luật về đấu thầu, đấu giá là giá trúng đấu giá thực tế ghi trên hóa đơn bán hàng.

c) Trường hợp giá nhà, đất tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà cao hơn giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là giá tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà.”

Vì vậy, lệ phí trước bạ nhà đất sẽ được tính theo giá nhà, đất do UBND cấp tỉnh ban hành. Nếu tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà cao hơn giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là giá tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà.

 

Mong rằng thông tin về cách tính lệ phí trước bạ nhà đất theo giá trên hợp đồng hay bảng giá của nhà nước trên đây, sẽ giải đáp được thắc mắc của các bạn đọc giả. Cảm ơn bạn đã quan tâm theo dõi và hẹn gặp lại ở những bài viết tiếp theo.